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Habari Bandia (Fake News) ni habari ambazo si sahihi, zimetengenezwa na
watu kwa kudhamiria au kwa kutodhamiria. 



Habari za uwongo na potofu
sio jambo jipya kabisa. 

Zimekuwa sehemu ya historia
ya vyombo vya habari muda
mrefu kabla ya mitandao ya
kijamii, tangu uvumbuzi wa
mashine ya uchapishaji.



Joseph Goebbels Joseph Stalin Valérie Bemeriki
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Madhara ya Habari Potofu

Kijamii - Kubadilisha tabia za watu kwa ubaya

Kisiasa – uchaguzi usio haki na kupendelea upande mmoja

Kibiashara – hasara kwa kampuni/shirika

Kimwili – Hatari ya kushambuliwa na makundi hasidi

Kiafya – Watu kuogopa kutumia dawa au chanjo fulani



Kisiasa



Kisiasa

https://www.aljazeera.com/opinions/2017/8/17/how-
kenya-became-the-latest-victim-of-fake-news
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Case Study 1: Ipsos Kenya



Kidiplomasia



Kiafya



Kwanini tujifunze
kuhusu Habari potofu?



Kwanini tujifunze kuhusu Habari Potofu

Magazeti yalikuwa na ‘gatekeepers’

Watu Wanapata habari Mtandaoni

Matakwa ya kisheria

Faida na hasara za kibiashara



Sifa za Mtandao
• Mitandao ya kijamii hufanya kazi kama “vijumlishi vya habari”. Yaani, mitandao hukusanya na

kuwasilisha taarifa kutoka kwa vyombo mbalimbali, bila kujali ubora, au mielekeo ya kisiasa ya
chanzo hicho.

• Habari huwasilishwa kwa watu kwenye mitandao ya kijamii kupitia marafiki zao au watu
wanaowafuata, pamoja na usambazaji mwingine kama vile “repost” na “retweet”. 

• Majukwaa ya mitandao ya kijamii huweka lebo kiotomatiki makala na dalili za umaarufu wa posti
(idadi ya kutazamwa au kupendwa). Bahati mbaya; si kila kitu maarufu ni sahihi. Pia kunaongeza
matumizi ya roboti za kuongeza umaarufu wa posti.







Wote tunaweza kuwa wahanga.



Je Habari Potofu hutoka wapi?

1. Madai ya wanasiasa, viongozi wa kidini na wa kimila: Yanaonekana kuwa ya kweli kwa sababu 

yale ambayo maafisa wa serikali wanasema yanachukuliwa kuwa ni kauli rasmi.

2. Makosa katika uandishi wa habari hasa wakati wa habari mpasuko

3. Sababu za kifedha kama “mtego bofya na Ulaghai wa kazi” - Tovuti bandia ambazo huwafanya 

waombajiwa kazi walipie fedha

4. Sababu za kutaka kubadilisha mtazamo wa kijamii.



Asilimia kubwa ya habari bandia husambazwa wakati wa habari mpasuko (breaking News). 

Makosa katika uandishi wa habari



Asilimia kubwa ya habari bandia husambazwa wakati wa habari mpasuko (breaking News). 

Makosa katika uandishi wa habari



Makosa katika uandishi wa habari



Mtego bofya



Ulaghai wa kazi



Kubadilisha mtazamo wa kijamii



Kubadilisha mtazamo wa kijamii



Nini kifanyike?

• Kuongeza uelewa wetu kama wadau wa habari juu ya Habari potofu (Jamii 

Media inaweza kusaidia kuhusu hili)

• Kama wadau wa habari tutambue kuwa tunaweza kutumika kusambaza 

taarifa potofu, kwa kujua au bila kujua.

• Tusijifiche kwenye kichaka cha kuwa tunaripoti alichosema kiongozi au 

mwanasiasa hata kama tunapotosha.

• Tubuni vyanzo zaidi vya mapato kupunguza utegemezi unaoweza 

kutufanya tufunike kombe mwanaharamu apite. 



Duniani ogopa

zaidi Mungu

na teknolojia.
- Ruge Mutahaba


